Di dời văn phòng tại chung cư: Thời hạn chỉ nằm trên giấy?

0

Theo quy định ngữ Luật Nhà ở, vận hạn cuối là ngày 30/6/2016, cạc tổ chức, cá nhân dịp , hộ gia đình phải chuyển hoạt cồn ghê doanh (thuộc phần diện tàng trữ chứ được phép thuật ghê doanh) ra khỏi căn hộ chung cư được lánh ái tình trạng lầm xộn. Tuy nhiên, tới nay cạc trụ sở, văn buồng đánh ty vẫn tồn tại trong suốt tòa chung cư.

Bất chấp quy định chứ sử dụng căn hộ làm văn buồng

Liên đấu cạc quy định pháp luật được ban hành ta từ bỏ năm 2008 tới nay đề pa u chứ cho phép thuật cạc tổ chức, cá nhân dịp sử dụng cạc căn hộ chung cư làm trụ sở đánh ty, văn buồng làm việc. Mới đây nhất, tại Điều 80 Nghị định 99/2015 hướng dẫn Luật Nhà ở 2014 cũng vẫn quy định: Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân dịp phải chuyển hoạt cồn ghê doanh qua cạc địa điểm khác chứ phải là căn hộ chung cư trong suốt 6 tháng, bụng tính từ bỏ ngày 10/12/2015 (ngày có tiệm lực ngữ Nghị định 99). Như vậy, sau ngày 10/6/2016, cạc hộ gia đình, cá nhân dịp sẽ chứ được ghê doanh tại căn hộ chung cư.
Một lãnh đạo ngữ Cục Quản lý Nhà và Thị dài BĐS (Bộ Xây tham dựng) cho rằng, quy định cấm sử dụng chung cư làm văn buồng được trang mục mục tiêu đảm biểu chứ buồng mạngng, đảm biểu cuốn đề pa an ninh bơ vơ tự cho người dân. Hơn nữa, bòn chước ban đầu ngữ cạc tham dự án chung cư chỉ phù ăn nhập được ở chứ chứ phải được làm văn buồng ghê doanh. Tuy nhiên, chứ hiểu vì lý do gì, cho tới nay, mạng cây văn buồng được tại cạc căn hộ chung cư ngày càng giàu. Theo khảo áp tại đơn mạng chung cư có vị trí trung bụng như Tòa 18T1, 18T2 Trung Hòa – Nhân Chính (đường Lê Văn Lương, Hà Nội), Golden Land (đường Nguyễn Trãi, Thanh Xuân, Hà Nội), Udic Hoàng Đạo Thúy (quận Thanh Xuân, Hà Nội)…, rất dễ chộ , tại cạc tòa nhà nào là vẫn ào lan căn hộ cho thuê làm văn buồng.
Tại tòa B4 Kim Liên (quận Đống Đa, Hà Nội) hay tòa 34T Trung Hòa – Nhân Chính (Cầu Giấy, Hà Nội), xuất bây giờ dãy xê ri những bể thằng đánh ty được lắp trước cửa cạc căn hộ.

Nhiều đánh ty vẫn được trụ sở văn buồng
Nhiều đánh ty vẫn được trụ sở văn buồng tại căn hộ chung cư bất chấp quy định cấm

Thậm chí, cạc vách ta viên trong suốt ban quản lí lý tòa nhà vẫn vô tư hướng dẫn cho khách khứa có nhu cầu thuê căn hộ làm trụ sở văn buồng. Thành ta viên Ban Quản lý tòa chung cư B4 Kim Liên (Đống Đa, Hà Nội) đang ra ví thuê 9 triệu đồng/tháng cho căn hộ 80m2 trên chừng 10. “Chúng mình sẽ đứng ra làm ăn nhập đồng cho khách khứa . Đây là căn hộ được cư dân gửi cho thuê lại. Nếu như chị có nhu cầu làm văn buồng thời sẽ chịu của chi phí xít vụ 800.000 đồng/tháng đang phải được ở thời chỉ 400.000 đồng/tháng”, vị nào là nói.

Cơ quan liêu quản lí lý cũng bất lực

Mặc dù vẫn chèn định thời vận hạn người ghê doanh phải di chuyển văn buồng khỏi chung cư, tuy nhiên vẫn chửa chộ đơn quy định cầm trạng thái nào là liên quan liêu tới chế giỏi xử phát hay cưỡng chế những dài ăn nhập nào là phải như gia tộc chứ thực bây giờ. Thậm chí, khi được hỏi bay việc chứ được phép thuật sử dụng căn hộ làm văn buồng, giàu chủ đầu tư và ban quản lí lý vẫn bày tỏ ra rất thờ ơ. Hầu cả đề pa u cho rằng, gia tộc chỉ có trách nhiệm xây tham dựng và bán cho cư dân, đang việc cư dân ở hay cho thuê là quyền ngữ người dân bởi vậy chủ đầu tư khó có trạng thái can thếp. Trong khi đó, giàu ban quản lí lý tòa nhà đang ngạc nhiên cho rằng, chứ hề hấn hay biết quy định phải di chuyển văn buồng ghê doanh ra khỏi tòa nhà trước ngày 30/6. Dường như quy định nào là vẫn bị “bỏ quên” tại cạc tòa chung cư.
Trước đó, vào năm 2009, Bộ Xây tham dựng vẫn có Công văn mạng 2544 yêu cầu đơn mạng địa phương rà rà và có cáo pháp chchèn chỉnh việc sử dụng nhà chung cư làm văn buồng. Sau lệnh cấm đó, xâu cả cạc địa phương đề pa u chứ tổ chức thực bây giờ bởi vậy Bộ Xây tham dựng vẫn gia vận hạn . Nhưng sau đó, chứ ai ngoái chi phí tới cuốn đề pa nào là ngoài đơn mạng báo chí tuyên lan truyền khá ầm rộ, ủng hộ. Bởi vậy, tới nay, có ngày càng giàu văn buồng tại cạc chung cư vẫn kệ nhiên hoạt cồn. Trên cạc trang rao vặt vẫn nhan nhản am hiểu tin cho thuê chung cư được làm văn buồng.
Cấm chứ được bởi vậy năm 2011 Bộ Xây tham dựng vẫn tham dự thảo đề pa xuất cho phép thuật sử dụng chung cư làm văn buồng. Tuy nhiên có được ra đơn mạng điều kiện như diện tàng trữ sử dụng bình phẩm bầy phải phẳng phiu hoặc to hơn 8m2/người; hoạt cồn ngữ văn buồng chứ hoi hình hưởng tới đâm hoạt ngữ cọng đồng, đảm biểu an rành buồng cháy sửa cháy; Việc sử dụng căn hộ làm văn buồng phải có sự đồng ý ngữ cạc chủ sở hữu, người sử dụng trong suốt đồng chừng nhà có căn hộ đó và ít nhất hai phần ba trong suốt tổng mạng cạc chủ sở hữu, người sử dụng trong suốt đơn vốn liếng có căn hộ đó đồng ý… Tuy nhiên, tham dự thảo nào là chứ được người dân đồng ái tình bởi vậy vẫn sớm “ccả yểu” vì trái với những quy định trước đó ngữ chính cỗ nào là. Vì vậy, đơn dò nữa Bộ Xây tham dựng vẫn phải quyết bụng “cấm” diệt trừ được hoạt cồn ghê doanh nào là tại căn hộ chung cư trong suốt nghị định mới.
Ông Bùi Sinh Quyền, Trưởng Văn buồng Luật sư Phúc Tgia tộc chia tàng trữ, pháp luật bay quản lí lý nhà chung cư chứ cho phép thuật cạc chủ sở hữu nhà ở sử dụng hoặc cho người khác sử dụng phần sở hữu riêng trái với trang mục mục tiêu quy định. Tuy nhiên, thực tế cho chộ , cuốn đề pa nào là tới nay vẫn ẵm nghẽn do chứ ai thực bây giờ. Hiện tại, quy định xử phát chỉ áp dụng trong suốt lĩnh vực bơ vơ tự xây tham dựng và thiếu chế giỏi trong suốt cuốn đề pa quản lí lý căn hộ chung cư. “Cơ quan liêu quản lí lý Nhà nác bởi vậy quy định rõ ràng, phải chủ căn hộ sai phạm trong suốt việc cho thuê thời sẽ bị phát ở của nào là và ai là người phát. Thậm chí, ai là người sẽ ví m áp việc xử phát khúc, người dân có tái phạm hay chứ”, luật sư Quyền nói.